12ਵੀਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸਾਇੰਸ ਕਾਂਗਰਸ, ਚੈਸਕੋਨ -2018, ਪੰਜਾਬ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ, ਚੰਡੀਗੜ ਦੁਆਰਾ ਆਯੋਜਿਤ

0

ਚੰਡੀਗੜ – ਸੁਖਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ
ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡੇ ਨੌਜਵਾਨ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਯੋਗ ਹੁਨਰ ਸਿੱਖੋ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਉਹ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਕਸਤ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ. “ਡਾ. ਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ, ਡੀ.ਐਸ. ਅਤੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਟੀ.ਬੀ.ਆਰ.ਐਲ. 3 ਦਿਨ ਦੇ ਉਦਘਾਟਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, 12 ਵੀਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸਾਇੰਸ ਕਾਂਗਰਸ, ਚੈਸਕੋਨ -2018, ਪੰਜਾਬ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ, ਚੰਡੀਗੜ ਦੁਆਰਾ ਆਯੋਜਿਤ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਖੇਤਰ ਦੇ ਇਨੋਵੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਕਲੱਸਟਰ (ਸੀ ਆਰ ਆਈ ਸੀ) ਨਾਲ ਮਿਲਕੇ, ਇੱਥੇ ਅੱਜ ਪੀ.ਯੂ. ਦੇ ਵਾਈਸ ਚਾਂਸਲਰ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਸੀ ਆਰ ਆਈ ਸੀ ਆਈ ਦੀਆਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਖੇਡ ਸਕਦੇ ਹਨ ਉੱਭਰ ਰਹੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਨੌਜਵਾਨ ਅਤੇ ਨਵੀਨਤਾਕਾਰੀ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਸਮਾਜ ਦੇ ਸਥਾਈ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਅੰਤਰ-ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ.ਡਾ. ਸਿੰਘ ਨੇ ਬੇਮਿਸਾਲ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਵੱਲ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕੀਤਾ ਜੋ ਉਲਟ ਹੈ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਕਰਕੇ ਮਨੁੱਖਤਾ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤ ਵਿਚਾਲੇ ਸਬੰਧ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਨਾ ਉਪਲਬਧ ਕੁਦਰਤੀ ਸਰੋਤ ਉਸਨੇ ਪਲਾਜ਼ਮਾ ਪਾਈਰੋਲਿਸਸ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਉਦਾਹਰਣ ਦਿੱਤੀ ਬਾਇਓ ਮੈਡੀਕਲ ਅਤੇ ਨਗਰ ਕਸਬੇ ਦੇ ਨਿਪਟਾਰੇ ਲਈ ਆਈ.ਪੀ.ਆਰ. ਗਾਂਧੀਨਗਰ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਡੀਆਰਡੀਓ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਬਾਇਓ-ਡਿਜਿਟਰਾਂ ਦਾ ਵੀ ਜੋ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪੱਖੀ ਬਾਇਓ ਡਿਗਰੇਡੇਸ਼ਨ ਹੈ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ, ਸਿੱਕਮ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਬਾਇਓ-ਡਿਜ਼ਾਇਜ਼ਰ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ 12 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਚਾਰਲਸ ਡਾਰਵਿਨ ਦੇ ਜਨਮਦਾ ਯੁੱਗ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ ਯੋਗਦਾਨ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਉਹਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਅੱਗੇ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਜੈਨੇਟਿਕ ਇੰਜਿੰਗ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ ਜੋ ਮੈਡੀਸਨ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਫੌਰੈਂਸਿਕਸ ਵਿੱਚ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਲੱਭਦੀ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਉਦਾਹਰਣ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜੀਪੀਐਸ ਵਿੱਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਰਿਲੇਟਿਵਟੀ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਏਡਜ਼ ਲਈ ਸਾਡੇ ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨਾਂ ਰਾਹੀਂ ਵਿਗਿਆਨਕ ਖੋਜਾਂ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲੋੜਾਂ ਅਤੇ ਵਿਆਜ ਉੱਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਸਮਾਜ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਪਰੰਤੂ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਵਿਗਿਆਨਕ ਉਹਨਾਂ ਸਭਿਆਚਾਰਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਵੱਡਾ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਉਹ ਸਮਾਜ ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਹ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ. ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੁੱਲਾਂ, ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਬਦਲੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਸਦਮੇ ਦੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕੀਤਾ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਜਿਸ ਨੇ ਪ੍ਰਮਾਣੂ ਹਥਿਆਰ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਤੋਂ ਉਪਜੀ ਹੈ ਅਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ ਹਾਈ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਸਮਗਰੀ ਖੋਜ, ਬਾਇਓਮੈਡੀਕਲ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗ ਵਰਗੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਬੇਹੱਦ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਦਭਾਵਨਾ ਭਰੇ ਲਹਿਜੇ ਵਿਚ ਆਈਆਈਐਸਕੇ ਬੈਂਗਲੋਰ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ ਕਈ ਨਵੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਲਈ ਤਕਨੀਕਾਂ ਜਿਵੇਂ ਗਾਵਾਂ ਦੇ ਨਕਲੀ ਗਰਭਪਾਤ ਅਤੇ ਸਰਗਰਮ ਕਰਨਾ ਡਰਾਮਨ ਤੇਲ ਨਾਲ ਨਾਲ.ਆਪਣੇ ਅਖੀਰੀ ਭਾਸ਼ਣਾਂ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਘਟਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਰੇਕ ਨਾਗਰਿਕ ਦੀਆਂ ਜਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ ਲਈ ਅਗਲੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਲਈ ਸਾਧਨਾਂ ਦੀ ਸੰਭਾਲ ਕਰਨਾ।

Share.

About Author

Leave A Reply